Mẹo khởi hành ngang dốc nếu bị tắt máy

Hạng B2
4/8/19
152
5
1
34
Xác nhận
confirm
bác tập nhả côn trên đường bằng. tập nhiều thì quen thôi bác .canh độ rung chuẩn thì tùy theo xe. còn xe bác tập thì hỏi thầy dạy của bác
Đường bằng thì dễ rồi. Vì khi khởi động xe thì cũng nhả côn từ từ xe mới lăn bánh.
Theo b nhả côn đủ để xe rung rung lên dốc thì nhả khoảng bao nhiêu côn? 1/3 hay 1/2 hay 2/3? Và nhả côn để xe lên dốc nhiều hơn bao nhiêu so với nhả côn cho xe bắt đầu chạy ở đường bằng?

Hạng B2
6/12/12
255
955
93
Xác nhận
confirm
bác tập nhả côn trên đường bằng. tập nhiều thì quen thôi bác .canh độ rung chuẩn thì tùy theo xe. còn xe bác tập thì hỏi thầy dạy của bác
Đúng vậy. Phải tập từ dễ đến khó.
Đường bằng trước, rồi đến hơi dốc, mới đến dốc cầu.
Luyện nhả côn thật chậm, sẽ k tắt máy dù chân thắng không chuyển qua chân ga.
Nếu không luyện được bài này thì dù có bằng rồi vẫn phải tập lại để chạy ngoài đời.
Trước sau cũng gặp cảnh kẹt xe cầu Bình điền, Rạch miễu, Đèo Bảo lộc.... trước mặt sau lưng đều là xe nối đuôi cách nhau 1m. Không thuần thục thì ủi đít xe trước, tuột móp đầu xe sau.
Cho nên phải hạ quyết tâm vượt qua bài thi này.

Reactions: phương bình an
Hạng B2
4/8/19
152
5
1
34
Xác nhận
confirm
Đúng vậy. Phải tập từ dễ đến khó.
Đường bằng trước, rồi đến hơi dốc, mới đến dốc cầu.
Luyện nhả côn thật chậm, sẽ k tắt máy dù chân thắng không chuyển qua chân ga.
Nếu không luyện được bài này thì dù có bằng rồi vẫn phải tập lại để chạy ngoài đời.
Trước sau cũng gặp cảnh kẹt xe cầu Bình điền, Rạch miễu, Đèo Bảo lộc.... trước mặt sau lưng đều là xe nối đuôi cách nhau 1m. Không thuần thục thì ủi đít xe trước, tuột móp đầu xe sau.
Cho nên phải hạ quyết tâm vượt qua bài thi này.
Hỏi thêm bạn vài chuyện nè:

1. Côn rung, đóng băng mức côn, nhả thắng chân, đạp ga trong khoảng bao nhiêu?
Trên mức 4, quá vòng tua là bị trừ 5 điểm. Còn từ mức 1-3 bao nhiêu cũng được, hay có khác gì ko?

2. Giả sử nhấn ga mức 3 rồi mà chưa thấy xe khởi hành lên dốc, có cần đóng băng chân ga rồi nhả thêm côn ko? Hay chân ga ko cần đóng băng, cho thoải mái nhúc nhích trong khoảng 1-3 rồi nhả thêm côn vẫn được?

3. Hồi lúc thi, lúc chuyển qua chân ga, mình đạp trong khoảng 1-3 xe vẫn chưa chạy, mình sợ trễ giờ nên ko dám nới thêm côn vì ko khéo làm tắt máy (do lúc đầu đã tắt 1 lần), mình bèn đạp mạnh ga cho trên mức 4 thì xe mới chạy. Như thế khi xe đã đứng yên trên dốc, đạp ga nhẹ mà xe chưa chạy, nếu ko muốn nới côn thì đạp ga thật mạnh thì xe cũng chạy đúng ko?

4. Giả sử kẹt xe trên dốc đi, phải dừng và khởi hành liên tục thì làm thế nào? Cứ lập lại thao tác trên nhiều lần à? Có cần bổ sung thêm thao tác gì ko?

Chỉnh sửa cuối:

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook