Tư Vấn Đăng Ký Xe Hướng Dẫn thủ tục Sang Tên xe tại TPHCM

Hạng C
29/9/11
691
366
63
Bác Bình cho hỏi thủ tục sang tên xe từ công ty sang cá nhân bắt buộc phải như ở trang 1 ( biên bản thanh lý, hóa đơn) đúng không ạ.
Trường hợp chỉ có hợp đồng mua bán xe có qua công chứng và giấy tờ xe thì có sang tên được không ạ. (Công ty TNHH 1 thành viên, tại TPHCM)
Thanks bác

Hạng D
25/8/11
1.558
345
83
Gò Vấp,Q12 TP Hồ Chí Minh
forum.congdongketoan.vn
Xác nhận
confirm
Bác Bình cho hỏi thủ tục sang tên xe từ công ty sang cá nhân bắt buộc phải như ở trang 1 ( biên bản thanh lý, hóa đơn) đúng không ạ.
Trường hợp chỉ có hợp đồng mua bán xe có qua công chứng và giấy tờ xe thì có sang tên được không ạ. (Công ty TNHH 1 thành viên, tại TPHCM)
Thanks bác
Chào bác !
ý 1 : theo trang 1 của e là đúng ạh
ý 2 : Đối với Cty TNHH thì HĐMB có công chứng thì không sang tên được ! Bắt buộc phải xuất Hóa đơn GTGT nhé.

Hạng B1
7/8/16
58
29
18
28
Xác nhận
confirm
chào bác,
em cần rút hồ sơ gốc mà giờ hiện tại chủ cũ đi nước ngoài nên ko ký giấy : Phiếu sang tên di chuyển đc, có hợp đồng mua bán công chứng đầy đủ. Bác có rút đc ko ạ?

Hạng D
25/8/11
1.558
345
83
forum.congdongketoan.vn
Xác nhận
confirm
chào bác,
em cần rút hồ sơ gốc mà giờ hiện tại chủ cũ đi nước ngoài nên ko ký giấy : Phiếu sang tên di chuyển đc, có hợp đồng mua bán công chứng đầy đủ. Bác có rút đc ko ạ?
Chào bác !
Có hợp đồng mua bán công chứng thì bên em rút góc được ạh !
Cảm ơn bác

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/3/11
515
798
93
Xác nhận
confirm
Hi bác em có một câu hỏi thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp là nếu em mua xe của Công ty về đứng tên em,Cty đó sẽ làm các thủ tục giấy tờ (HĐMB,BB Thanh lý...) + xuất Hoá đơn GTGT cho tên em nhưng lại yêu cầu em trả 10% thuế GTGT cho Cty đó (do phải xuất hoá đơn GTGT) có đúng hay ko và cơ sở nào yêu cầu em trả khoản tiền đó.Xe hiện tại đang biển LD ở tỉnh,em ở TP HCM.
Đội ơn bác.

Reactions: tdlinh
Tập Lái
4/3/15
23
17
3
28
2/74 Đường 17, Khu phố 5, Linh Trung, Thủ Đức
Xác nhận
confirm
Hi bác em có một câu hỏi thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp là nếu em mua xe của Công ty về đứng tên em,Cty đó sẽ làm các thủ tục giấy tờ (HĐMB,BB Thanh lý...) + xuất Hoá đơn GTGT cho tên em nhưng lại yêu cầu em trả 10% thuế GTGT cho Cty đó (do phải xuất hoá đơn GTGT) có đúng hay ko và cơ sở nào yêu cầu em trả khoản tiền đó.Xe hiện tại đang biển LD ở tỉnh,em ở TP HCM.
Đội ơn bác.
Hi Bác, em cũng không rõ vụ này nên em mới lên đây hỏi nè bác. Hôm trước em có đọc được 1 thread có 1 anh chuyên làm mấy cái này, mà tiếc là em quên mất rồi.
Theo ý kiến cá nhân em: số tiền anh phải trả là số tiền trên hoá đơn GTGT công ty xuất cho anh. Còn số tiền thực thì anh và công ty tự thoả thuận thôi ạ.

Hạng D
25/8/11
1.558
345
83
forum.congdongketoan.vn
Xác nhận
confirm
Đội ơn bác.
Chào bác !
Trường hợp của bác có lẽ bị 1 trong 2 trường hợp này :
Trường hợp 1 : Xe đứng tên cty thì khi cty bán xe bắt buộc phải xuất hóa đơn cho người mua ! Về 10% VAT thì cty chịu chứ người mua không có chịu nhé. Còn cty bắt người mua chịu thì không mua xe nữa.
Trường hợp 2 : Có thể bác mua xe lâu rồi không yêu cầu xuất hóa đơn liền. Nên bây giờ bác cần thì mới bị cty đòi 10% VAT mới xuất.

Hạng C
25/3/11
515
798
93
Xác nhận
confirm
Chào bác !
Trường hợp của bác có lẽ bị 1 trong 2 trường hợp này :
Trường hợp 1 : Xe đứng tên cty thì khi cty bán xe bắt buộc phải xuất hóa đơn cho người mua ! Về 10% VAT thì cty chịu chứ người mua không có chịu nhé. Còn cty bắt người mua chịu thì không mua xe nữa.
Trường hợp 2 : Có thể bác mua xe lâu rồi không yêu cầu xuất hóa đơn liền. Nên bây giờ bác cần thì mới bị cty đòi 10% VAT mới xuất.
Cám ơn bác đã tư vấn,em ở TH 1 vậy em chắc ko lấy xe đó.

Hạng B2
25/7/18
117
109
18
41
Xác nhận
confirm
Bác @giangbinh cho hỏi, mua xe công ty cổ phần, trên cavet xe thì ghi tên cũ, địa chỉ cũ, còn cty thì đã đổi tên mới, địa chỉ mới (đã đổi tên, đổi địa chỉ so với tên và địa chỉ trên cavet nhiều lần rồi). Tuy nhiên vẫn cùng người đại diện, vẫn cùng mã số doanh nghiệp (MST) so với lần cuối cùng thay đổi, thế nhưng những giấy tờ về việc thay đổi tên, địa chỉ doanh nghiệp bị thất lạc, không còn giữ nữa, chỉ còn giấy đăng ký doanh nghiệp lần cuối cùng. Trường hợp này mình xử lý thế nào vậy (Họ vẫn làm hđ mua bán, giấy thanh lý, xuất hóa đơn, nhưng với tên và địa chỉ hiện tại). Trường hợp này khi đóng thuế và làm thủ tục sang tên có bị làm khó không, có cách nào giải quyết không? Xin cảm ơn trước.

Hạng D
25/8/11
1.558
345
83
forum.congdongketoan.vn
Xác nhận
confirm
Bác @giangbinh cho hỏi, mua xe công ty cổ phần, trên cavet xe thì ghi tên cũ, địa chỉ cũ, còn cty thì đã đổi tên mới, địa chỉ mới (đã đổi tên, đổi địa chỉ so với tên và địa chỉ trên cavet nhiều lần rồi). Tuy nhiên vẫn cùng người đại diện, vẫn cùng mã số doanh nghiệp (MST) so với lần cuối cùng thay đổi, thế nhưng những giấy tờ về việc thay đổi tên, địa chỉ doanh nghiệp bị thất lạc, không còn giữ nữa, chỉ còn giấy đăng ký doanh nghiệp lần cuối cùng. Trường hợp này mình xử lý thế nào vậy (Họ vẫn làm hđ mua bán, giấy thanh lý, xuất hóa đơn, nhưng với tên và địa chỉ hiện tại). Trường hợp này khi đóng thuế và làm thủ tục sang tên có bị làm khó không, có cách nào giải quyết không? Xin cảm ơn trước.
Trường hợp này cần cty bổ sung toàn bộ GPKD từ tên cty cũ đến cty mới cuối cùng ạ. (Phải liên tục nhé bác)
Có các GPKD liên tục này thì việc làm dễ hơn ạ

Reactions: dttinh
Hạng B2
25/7/18
117
109
18
41
Xác nhận
confirm
Trường hợp này cần cty bổ sung toàn bộ GPKD từ tên cty cũ đến cty mới cuối cùng ạ. (Phải liên tục nhé bác)
Có các GPKD liên tục này thì việc làm dễ hơn ạ
Căng nhỉ, thanks bác nhé!

Tập Lái
26/11/19
2
0
0
21
Xác nhận
confirm
giúp mình nhe!xe mazda 323,1997,tên cong ty đứng,mà nay cty đó giải thể rồi vậy mình có sang tên được không pro?bà chị gần nhà nhờ mình hỏi dùm,cảm ơn
hồi đó bả mua có hóa đơn không bác, có hóa đơn ghi rõ số xe,số khung số máy giá bán dấu mộc thì làm đc tất nhé

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook