[Hỏi nhanh] Quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng mới, người đại diện pháp luật có uỷ quyền cho cấp dưới ký được không?

Hạng B2
4/5/06
319
1.848
93
Xác nhận
confirm
Điều 50. Trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán
  1. Tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc quyết định thuê doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán, hộ kinh doanh dịch vụ kế toán theo đúng quy định của Luật này.
  2. Bố trí người làm kế toán trưởng hoặc quyết định thuê dịch vụ làm kế toán trưởng theo quy định của Luật này; trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác thì thực hiện theo quy định của pháp luật chuyên ngành.
  3. Tổ chức và chỉ đạo thực hiện công tác kế toán trong đơn vị kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán và chịu trách nhiệm trực tiếp về hậu quả của những sai phạm do mình gây ra; chịu trách nhiệm liên đới đối với những sai phạm do người khác gây ra nhưng thuộc trách nhiệm quản lý của mình.
  4. Tổ chức kiểm tra kế toán trong nội bộ đơn vị và thực hiện kiểm tra kế toán các đơn vị cấp dưới.

nói VPLS bên bác đọc kỹ giùm, chỉ duy nhất Người Đại Diện Pháp Luật có thẩm quyền bố trí, bổ nhiệm, bãi miễn, thay thế kế toán trưởng.
cũng lưu ý là tùy doanh nghiệp, hiện tại cho phép có nhiều người đại diện pháp luật

À chuyện thuê nhầm Luật Sư là cũng bình thường thôi, bác sĩ còn mổ nhầm cắt nhầm, luật sư lởm khởm cũng bình thường thôi
:3dcuoi:
Anh tìm bài thêm đi, có nhiều bài luật sư nói rồi anh ạ. GĐ hay Chủ tịch HĐQT đều có quyền bổ nhiệm KTT.
 
Hạng B2
4/5/06
319
1.848
93
Xác nhận
confirm
Chủ tịch hay GĐ là người đại diện theo pháp luật thì được ký bổ nhiệm.
Nếu có HĐQT thì HĐQT ra nghị quyết bổ nhiệm chọn ai làm KTT, ông GĐ chỉ là người ký ban hành cái QĐ bổ nhiệm theo lịnh của chủ tịch thôi.
 
Hạng B2
4/5/06
319
1.848
93
Xác nhận
confirm
Chỉ có VP luật sư lởm khởm mới soạn thảo cái điều lệ quy định cấm đại diện pháp luật ủy quyền cho người khác, nếu có cái điều lệ này thì cũng dẹp đừng giao du với mấy loại công ty như thế này
Có công ty nào có điều lệ quy định như vậy không anh?
 
Hạng C
23/5/12
913
19.572
93
Anh tìm bài thêm đi, có nhiều bài luật sư nói rồi anh ạ. GĐ hay Chủ tịch HĐQT đều có quyền bổ nhiệm KTT.
Mình thì căn cứ theo văn bản pháp luật,
Mấy tay bên pháp chế đưa văn bản lên mình bị đập hoài.
Nguyên tắc khi hoạt động theo luật chuyên ngành, thì luật chuyên ngành chi phối

Chủ tịch hay GĐ là người đại diện theo pháp luật thì được ký bổ nhiệm.
Nếu có HĐQT thì HĐQT ra nghị quyết bổ nhiệm chọn ai làm KTT, ông GĐ chỉ là người ký ban hành cái QĐ bổ nhiệm theo lịnh của chủ tịch thôi.
VPLS bên bác cứ đem cái luật DN 2014 ra khè.
Bên thuế không quan tâm chuyện nội bộ của doanh nghiệp, đối tác cũng không quan tâm chuyện nội bộ của doanh nghiệp ... cứ căn theo luật Kế Toán, méo có cái quyết định bổ nhiệm của đại diện pháp luật (được ghi danh trên ĐKKD) thì KTT đó không hợp pháp .... không ai rảnh rỗi đi túm cổ CT HĐQT vì pháp luật không thừa nhận vị trí này khi giao dịch dân sự bên ngoài.
Nói chung là nên cắt đứt quan hệ với VPLS cám lợn đó đi
 
Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
4/5/06
319
1.848
93
Xác nhận
confirm
Mình thì căn cứ theo văn bản pháp luật,
Mấy tay bên pháp chế đưa văn bản lên mình bị đập hoài.
Nguyên tắc khi hoạt động theo luật chuyên ngành, thì luật chuyên ngành chi phối


VPLS bên bác cứ đem cái luật DN 2014 ra khè.
Bên thuế không quan tâm chuyện nội bộ của doanh nghiệp, đối tác cũng không quan tâm chuyện nội bộ của doanh nghiệp ... cứ căn theo luật Kế Toán, méo có cái quyết định bổ nhiệm của đại diện pháp luật (được ghi danh trên ĐKKD) thì KTT đó không hợp pháp .... không ai rảnh rỗi đi túm cổ CT HĐQT vì pháp luật không thừa nhận vị trí này khi giao dịch dân sự bên ngoài.
Nói chung là nên cắt đứt quan hệ với VPLS cám lợn đó đi
Anh nóng quá nên không đọc kỹ bài mình.
GĐ là người đại diện theo pháp luật cty ký QĐ bổ nhiệm KTT thì sai chổ nào đâu.
 
Hạng C
23/5/12
913
19.572
93
Anh nóng quá nên không đọc kỹ bài mình.
GĐ là người đại diện theo pháp luật cty ký QĐ bổ nhiệm KTT thì sai chổ nào đâu.
Chốt hạ là không cần đọc điều lệ công ty về việc bổ nhiệm KTT
Và cũng không công ty nào rảnh cung cấp điều lệ cho đối tác đâu.
 
Reactions: machchua

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook