Đăng ký thay đổi màu sơn xe ô tô như thế nào?

Hạng D
Thành viên BQT
Super Moderators
11/2/15
3.653
11.064
113
Lâm Đồng
Xác nhận
confirm
Không phải lúc nào người chủ cũng hài lòng với màu xe mà họ nhận được. Nhưng tự ý thay đổi màu sơn ngoại thất thì lại bị phạt. Vậy phải làm sao để thay đổi màu sơn xe ô tô mà vẫn đúng luật/ quy định?

2047291

Hồ sơ làm lại đăng ký chứng nhận xe

Theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA của Bộ Công an, nếu thay đổi màu sơn của xe, thủ tục đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe được quy định như sau:

– Giấy khai đăng ký xe theo mẫu quy định

– Các giấy tờ của chủ xe theo quy định (nếu chủ xe là công dân Việt Nam thì xuất trình Chứng minh nhân dân; trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu).

– Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, chủ xe không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định. Các trường hợp làm lại giấy chứng nhận đăng ký xe thực hiện các thủ tục tại Phòng CSGT đường bộ – đường sắt.

2046765

Lệ phí làm lại giấy chứng nhận đăng ký xe

Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 127/2013/TT-BTC, mức thu lệ phí làm lại giấy chứng nhận xe như sau:

Cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký đối với ô tô ở khu vực I, II, III là 150.000 đồng (trừ ô tô con dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) không hoạt động kinh doanh vận tải hành khách di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao áp dụng theo điểm 4.2 và 4.3 khoản 4 điều này).

Việc tự ý thay đổi màu sơn ngoạt thất cho xế yêu của mình mà không làm lại giấy đăng kí thì chủ xe sẽ bị xử phạt hành chính.

Thay đổi màu sơn xe ô tô không khai báo sẽ bị phạt bao nhiêu?

Có rất nhiều trường hợp chủ xe ô tô muốn thay đổi màu sơn ngoại thất cho chiếc xế yêu của mình để trông bắt mắt hơn hay đơn giản chỉ thay đổi cho hợp phong thuỷ… Tuy nhiên, nếu thay đổi lớp sơn ngoại thất mà không làm lại giấy đăng kí thì chủ xe sẽ bị phạt.

Trong trường hợp chủ xe thay đổi màu sơn nguyên bản của ô tô mà không khai báo với Phòng CSGT để làm lại giấy chứng nhận đăng ký xe sẽ bị xử phạt hành chính từ 300 – 400.000 đồng (theo khoản 1 Điều 14 Thông tư 14/2015/TT-BCA ngày 4/4/2015 của Bộ Công an).

Dù là vì lý do gì, chủ xe cũng nên cẩn trọng về việc sơn lại ô tô để vừa đảm bảo chất lượng cho xe cũng như tránh mất tiền oan vì vi phạm quy định Luật Giao thông đường bộ.

Theo khoản 2 điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định phạt tiền từ 300.000 đến 400.000 đồng với cá nhân, từ 600.000 đến 800.000 đồng với tổ chức là chủ ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn.

2047301

Chủ xe nếu thay đổi màu sơn nhưng không làm lại giấy đăng ký xe sẽ bị phạt từ 300 – 400.000 đồng.
 
Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/7/16
1.543
21.342
113
Xác nhận
confirm
Hóng, nếu vẫn là màu xanh lục nhưng đậm hơn hoặc nhạt hơn ko biết có cần xin phép ko?
 
Hạng B1
19/4/19
64
28
3
35
Xác nhận
confirm
Nói chung là luật không cấm, chỉ cần đi khai hồ sơ, đóng phí là được.
 
Hạng D
30/7/16
1.543
21.342
113
Xác nhận
confirm
Giấy đăng ký xe là màu xanh. vậy sơn, độ đẹo gì, miễn trong màu xanh là được hả mấy anh?
Có phân biệt xanh đậm, nhạt gì ko?
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook