Chia Sẻ ..:: Caravan China, miền đất bí ẩn và đầy những điều cấm đoán ::..

bes confirmed
Hạng B2
19/2/06
368
424
63
Hanoi
Xác nhận
confirm
Ngày 6: Nanning - Đông Hưng - Hà Nội

1975263

Về thôi, nhớ nhà rồi. Dù Nanning rất hấp dẫn nhưng visa của đoàn đã hết, ngày hôm nay bọn em phải ra khỏi lãnh thổ Trung Quốc.

1975264

1975265
1975266

1975267

Rắc rối chưa hết các bác ạ, kế hoạch đoàn sẽ nghỉ ăn trưa ở Đông Hưng và rời TRung Quốc trở về Việt Nam. Nhưng bị lạc :((
Cao tốc bên Trung Quốc rất dài, khoảng 150km mới lại có lối rẽ hoặc quay đầu.
Trong bộ đàm đã nhắc rõ: các xe giảm tốc đố, bám sát nhau, lấy lái sang phải để chuẩn bị rẽ ra khỏi cao tốc. Ấy thế mà có 1 bác phi thẳng mới sợ, đáng ngại là phát hiện ra sau 15 phút.
Đội dẫn đoàn Trung Quốc sợ ra mặt, họ hốt hoảng nói nhau bằng tiếng Trung, em chả hiểu đêk gì, sau phân công 1 xe quay lại cao tốc đuổi theo tìm xe bị lạc.
Ác cái là đến ngày cuối, sim 4G bị hết dung lượng nên 2 bác kia không liên lạc được, chỉ mong chạy 1 mình phát hiện ra mình bị lạc thì dừng lại chờ (trong kỹ năng caravan).
Cả đoàn thấp thỏm, thời gian là kẻ thù đáng sợ, 4h30 chiều là hết giờ xuất cảnh (3h30 giờ Việt Nam), đi visa đoàn nên chỉ thiếu 1 xe cả đoàn cũng không xuất cảnh được.
Sau gần 60km thì tóm được bác kia, càng không thấy ai bác ý tưởng rớt càng phóng đuổi theo. May sau nhớ ra lời dặn dò nên dừng xe, bật đèn hazard đợi.
Nếu chạy tiếp để quay đầu lại mất thêm hơn 2 tiếng, đội bạn phải call Cảnh sát Cao Tốc xịn phép mở làn chạy ngược chiều trên làn khẩn cấp để quay về cho kịp giờ xuất cảnh.
Hú hồn, cả đoàn bọn em xuất cảnh vảo những phút cuối cùng.

1975270

Chỗ này là Đông Hưng, hồi hộp chờ xuất cảnh.
Bởi lẽ: hôm trước trên cao tốc bị tắc, anh em nhà ta phi xuống đường hút thuốc, tán phét trong khi các xe Trung Quốc ngồi yên.
Rồi quân ta vừa chạy hạ kính, ngoài người ra quay video.
Những lỗi TRÊN CAO TỐC bị phạt rất nặng, có thể bị giữ xe hoặc giữ người nếu là hành vi gây nguy hiểm đến tính mạng của mình hoặc người khác.
Trên đầu có đến 1.000 cái camera.
Căng thẳng tột độ, giờ có xe nào bị giữ lại, hay bị phạt thì không biết xử lý thế nào.
May quá, sau khi gạch cả loạt visa thì họ cũng cho về. Mừng húm, không ai bị làm sao cả.

1975288

Việc nhập cảnh bên mình cũng vô chùng nghiêm ngặt, ngửi thuốc nổ, chó tìm ma túy, kiểm tra bằng tay, bằng mắt các kiểu.
Cuối cùng bọn em cũng vào được Móng Cái, coi như kết thúc hành trình.
Thực ra còn rất nhiều ảnh chụp bằng điện thoại trên đường, các buổi tham quan nhưng chuyến đi đã lâu, tên công viên hay các địa danh rất khó nhớ, em đành phải lược bớt đi.
Em chờ bao giờ họ mở cho mình đi sâu vào tầm 1.500-2.000km thì lại đi tiếp, lúc đó đến được Phượng Hoàng Cổ Trấn hay Cửu Trại Câu mới lê tê phê.

Các bác có ý định đi Trung Quốc hay cần hỏi thông tin gì, em sẽ giải đáp.
Sau 2 chuyến đi liền, em có lẽ, là người biết nhiều nhất về caravan Hà Nội - Móng Cái - Đông Hưng - Liễu Châu - Quế Lâm hihihi

Cảm ơn các bác đã theo dõi.

Hạng B1
27/4/16
55
38
13
31
Xác nhận
confirm
E cũng sang tàu vài lần, nhưng chỉ loanh quanh khu vực biên giới thôi, thấy như vậy mà họ cũng đã hơn m rất nhiều rồi

Reactions: bes
Hạng D
3/12/07
1.371
498
83
Xác nhận
confirm
Tks bác chủ. E hỏi khí k phải đồ ăn ngon thế mà sao dân họ đi du lịch tranh rành ăn uống phát khiếp, với lại visa bên họ sang mình dc lâu k mà họ đi cả bầy ăn ở cả năm bên mình nhể.

bes confirmed
Hạng B2
19/2/06
368
424
63
Hanoi
Xác nhận
confirm
Tks bác chủ. E hỏi khí k phải đồ ăn ngon thế mà sao dân họ đi du lịch tranh rành ăn uống phát khiếp, với lại visa bên họ sang mình dc lâu k mà họ đi cả bầy ăn ở cả năm bên mình nhể.
Dân TQ đi khắp TG chứ đâu chỉ Việt Nam.
Họ ăn to, nói lớn, mình ko thích chứ câc bác chủ nhà hàng rất mê.
Mang xe đi mới bị hạn chế 5 ngày, visa du lịch thì đi lâu được bác ạ

Reactions: shipping

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook