Tư Vấn Bán Xe Các bước thủ tục và giấy tờ khi cần bán xe

Tập Lái
4/10/19
19
28
0
34
Xác nhận
confirm
2140018

Em không biết đăng ở đây có đúng chỗ không, nhờ Admin cho em đăng vài bữa khi rõ em sẽ xóa ngay, em cảm ơn trước.

Em đang đứng tên chính chủ xe ở SG, em đang muốn bán xe này đi để đổi xe khác nhưng ko biết ở vị trí "người bán" thì cần chuẩn bị giấy tờ (em đã có gdinh) nào và làm các thủ tục gì với bên bán, những loại phí gì mà "bên bán" phải thanh toán trong quá trình mua bán giữa 2 bên bán và mua.

Do em đi làm giờ hành chính, thời gian bị giới hạn nên em cũng chỉ muốn bán cho ai ở cùng SG cho tiện. Trường hợp nhờ bên dịch vụ thì chi phí ra sao, mình chỉ trả phí và họ sẽ làm từ A đến Z?

Mong mọi người có kinh nghiệm chia sẻ cho em vài lời tư vấn.

Em cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Reactions: Maytaubien
Hạng C
18/6/11
766
825
93
HCM city-Seven district
Xác nhận
confirm
Bán xe dễ mà, tìm được người mua thỏa thuận gái cả ok thì cả 2 vc (nếu có gia đình) hẹn người mua cùng ra phòng CC nào đó làm HĐ mua bán, giao hết giấy tờ cho người mua sau khi nhận hết tiền, phần còn lại người mua đi làm thủ tục sang tên. 2vc chỉ việc ra showroom coi xe mới

Tập Lái
4/10/19
19
28
0
34
Xác nhận
confirm
Bán xe dễ mà, tìm được người mua thỏa thuận gái cả ok thì cả 2 vc (nếu có gia đình) hẹn người mua cùng ra phòng CC nào đó làm HĐ mua bán, giao hết giấy tờ cho người mua sau khi nhận hết tiền, phần còn lại người mua đi làm thủ tục sang tên. 2vc chỉ việc ra showroom coi xe mới
Rất strong và rõ ràng. Em cảm ơn anh nhiều.

Tập Lái
28/2/20
10
4
3
30
Xác nhận
confirm
haha. đọc của anh, em thấy mắc cười mà đúng. cũng đơn giản vậy thôi.
Hoặc chủ thớt cứ ra salon mua bán ký gửi mà bán thôi.

Hạng B2
16/4/15
135
217
43
Xác nhận
confirm
Khi bác bán xe sẽ có 2 TH thế này:
  1. Người mua mua xe về sử dụng, sang tên luôn sau khi mua thì bác sẽ là Bên Bán và 2 vc bác cần chuẩn bị: Cà vẹt gốc, đăng kiểm gốc, cmnd của bác, cmnd của vợ, sổ hộ khẩu, giấy ĐK kết hôn gốc hẹn Người mua ( ng mua chỉ cần 1 ng kí) ra văn phòng công chứng nào bác thấy thuận tiện làm Hợp đồng mua bán xe (Phí công chứng thì tùy bác thỏa thuận ai chịu, nếu bác chịu nhớ khai giá trị xe 50tr thôi để chỉ đóng 200k phí công chứng, khai đúng giá trị thật thì đóng theo % giá trên hđ). Bên người mua sao khi công chứng xong trong vòng 30 ngày phải tiến hành rút hồ sơ gốc, đóng thuế, đk bs mới/sang tên (nếu biển 5 số, cùng tỉnh). Từ thời điểm kí công chứng bác k còn là chủ và k còn trách nhiệm với chiếc xe đó
  2. Người mua là cò lái, dân buôn xe hoặc mua xe k muốn tốn tiền đóng thuế, sang tên thì bác sẽ là Người ủy quyền và 2 vc bác cần chuẩn bị tự TH1, hẹn người mua ra văn phòng công chứng làm Hợp đồng ủy quyền, Bên mua có thể nhận ủy quyền tối đa 15 năm, được toàn quyền định đoạt chiếc xe và được ủy quyền lại cho người khác thêm 1 lần nữa. Sau khi kí công chứng ủy quyền mặc dù đã bán xe (trên danh nghĩa) nhưng bác vẫn là chủ sở hữu xe (theo PL) và khi người nhận ủy quyền vi phạm pháp luật, gây tai nạn bác vẫn liên đới chịu trách nhiệm. Nếu bán xe theo TH2 bác nên thỏa thuận thời gian ủy quyền càng ngắn càng tốt.
Tóm lại, nhờ dịch vụ thì kiểu gì vc bác cũng phải ra kí công chứng à (trừ khi trả thêm phí dv công chứng tại nhà), nên tốn tiền k đáng có.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/10/16
2.284
1.311
113
Pháp
Xác nhận
confirm
Tôi thì quang trọng không chỉ về mặt giấy tờ mà còn đến thuế, phạt, vân vân, nếu như xe bạn đang bị phạt, chưa đóng, hay có chuyện gì thì người chủ sau ôm đạn, Còn nhu người chủ sau kh thèm đổi giấy tờ mà cứ phông phông 180 thì chủ xe trước bị. Và nên nhớ khi đã lấy xe phải có bảo hiểm và đăng ký chính chủ ngay nhé.

Nên nhớ kỹ thuật cũng phải xem kỹ

Reactions: Keanu Reeves
Tập Lái
4/10/19
19
28
0
34
Xác nhận
confirm
  1. Người mua mua xe về sử dụng, sang tên luôn sau khi mua thì bác sẽ là Bên Bán và 2 vc bác cần chuẩn bị: Cà vẹt gốc, đăng kiểm gốc, cmnd của bác, cmnd của vợ, sổ hộ khẩu, giấy ĐK kết hôn gốc hẹn Người mua ( ng mua chỉ cần 1 ng kí) ra văn phòng công chứng nào bác thấy thuận tiện làm Hợp đồng mua bán xe (Phí công chứng thì tùy bác thỏa thuận ai chịu, nếu bác chịu nhớ khai giá trị xe 50tr thôi để chỉ đóng 200k phí công chứng, khai đúng giá trị thật thì đóng theo % giá trên hđ). Bên người mua sao khi công chứng xong trong vòng 30 ngày phải tiến hành rút hồ sơ gốc, đóng thuế, đk bs mới/sang tên (nếu biển 5 số, cùng tỉnh). Từ thời điểm kí công chứng bác k còn là chủ và k còn trách nhiệm với chiếc xe đó
  2. Người mua là cò lái, dân buôn xe hoặc mua xe k muốn tốn tiền đóng thuế, sang tên thì bác sẽ là Người ủy quyền và 2 vc bác cần chuẩn bị tự TH1, hẹn người mua ra văn phòng công chứng làm Hợp đồng ủy quyền, Bên mua có thể nhận ủy quyền tối đa 15 năm, được toàn quyền định đoạt chiếc xe và được ủy quyền lại cho người khác thêm 1 lần nữa. Sau khi kí công chứng ủy quyền mặc dù đã bán xe (trên danh nghĩa) nhưng bác vẫn là chủ sở hữu xe (theo PL) và khi người nhận ủy quyền vi phạm pháp luật, gây tai nạn bác vẫn liên đới chịu trách nhiệm. Nếu bán xe theo TH2 bác nên thỏa thuận thời gian ủy quyền càng ngắn càng tốt.
Tóm lại, nhờ dịch vụ thì kiểu gì vc bác cũng phải ra kí công chứng à (trừ khi trả thêm phí dv công chứng tại nhà), nên tốn tiền k đáng có.
Chết thật, vậy nghĩa là để đỡ rối em chỉ nên bán và tìm người mua ở SG và cho cá nhân sử dụng. Phải thỏa thuận rõ ràng là người mua phải làm Đk mới và sang tên chứ ko nhây nhưa tên mình là oải lắm. Em cảm ơn góp ý của anh

Hạng B2
3/1/16
178
92
3
52
Xác nhận
confirm
Thanks bác, lưu lại để có dịp sử dụng.

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook